
Mamlaka ya Afya ya Kijamii (SHA) inaendeleza manufaa yote ambayo NHIF ilikuwa 
inatoa. NHIF ilishughulikia sehemu ndogo tu ya Wakenya, wengi wao wakiwa wanachama 
wake wenye mshahara na watu waliojiajiri. SHA inakusudia kupanua manufaa hayo kwa 
Wakenya wote bila kujali viwango vyao vya mapato.

SHA, itatoa huduma za kimsingi za afya katika hospitali za Level 2 na 3 chini ya Hazina ya 
Afya ya Msingi. Kila Mkenya aliyesajiliwa atapata huduma chini ya hazina hiyo ya afya ya 
msingi, hata kama hajalipa mchango wake. 

Kwa wale ambao wamelipa michango yao, kuna manufaa ya ziada yanayojumuisha 
huduma bora zaidi za wagonjwa wa kutolazwa, wa kulazwa na huduma za dharura, 
pamoja na bima thabiti kwa ajili ya afya ya akili, magonjwa hatari, upasuaji wa kina na 
mengine mengi chini ya SHIF. 

Manufaa mahsusi ya Linda Mama na EduAfya sasa yameimarishwa! Akina mama wote 
wajawazito na familia zao watafurahia manufaa hayo chini ya bima iliyoboreshwa. Edu 
Afya pia imepanuliwa kutoka kwa wanafunzi pekee katika shule za sekondari za umma 
hadi sasa kujumuisha watoto wote wa shule za msingi na sekondari.

NHIF ilishughulikia tu Wakenya waliokuwa na mishahara, na wengine ambao wangeweza 
kumudu ada ya bima, hivyo basi kuwezesha wananchi wasiozidi asilimia 20% pekee 
kuwa na bima ya afya. Kwa sababu hiyo, familia nyingi zinategemea harambee/michango 
ili kuwezesha mgonjwa wao kutibiwa, hali ambayo husababisha hatari ya kuuza mali za 
familia ili kulipa bili za matibabu kutoka kwa mifuko yao. 

Kwa hivyo, SHA ilibuniwa ili kutoa huduma bora za afya ambazo kila Mkenya anaweza 
kuzipata. SHA pia imebuni harakati madhubuti ya kidijitali ambayo itaondoa ulaghai na 
kupigisha Kenya hatua katika azimio la kubuni miundomsingi ya afya ya kiwango cha 
kimataifa. 

SHA itahakikisha kuna usawa kwa Wakenya wote katika ufadhili wa huduma za afya kwani 
Wakenya watalipa michango sawia na mapato yao. Katika nia ya kutomuacha yeyote 
nyuma, wale ambao hawawezi kumudu ada ya chini zaidi ya KSh300, watatambuliwa na 
kulipiwa na serikali.

Manufaa ya Mamlaka ya Afya ya Kijamii (SHA) ni hatua nzuri kwa nchi yetu. Pindi 
unapojisajili hivi, afya ya familia yako inaanza kulindwa. Wagonjwa wa kutolazwa na 
kulazwa wanashughulikiwa, huduma za ambulensi na huduma za dharura zinatolewa, 
pamoja na kudhibiti magonjwa hatari hata kama hujakamilisha malipo yako. Kwa nini 
usubiri zaidi? Jisajili sasa kwenye *147# au www.sha.go.ke.

Mchango wa SHA utakuwa asilimia 2.75 ya mapato ya familia. Kwa mfano, ikiwa mume 
na mkewe wote wameajiriwa, wote watachangia asilimia 2.75. Kwa wale ambao hawana 
mshahara, ada nafuu itaamuliwa kulingana na uwezo wao wa kimapato. Kwa familia 
ambazo haziwezi kumudu ada ya chini ya KSh300, Serikali itazilipia.

Umuhimu wa SHA 
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Kwanini tunahama 
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gharama yako ni 
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Mamlaka ya Afya ya Kijamii



Mamlaka ya Afya ya Kijamii itatekeleza majukumu yake kupitia Hazina 3: 

•	 Hazina ya Huduma za Afya ya Msingi (PHC) 
•	 Hazina ya Bima ya Afya ya Kijamii (SHIF) 
•	 Hazina ya Hali za Dharura, Magonjwa Sugu na Hatari (ECCIF)

Manufaa ya Hazina ya SHA (PHC) Manufaa ya SHA (ECCIF)

Katiba yetu inamhakikishia kila Mkenya huduma ya kimsingi ya afya. 
Hii itafaulishwa kupitia Hazina ya Afya ya Msingi ya SHA, ambayo 
nayo itahakikisha huduma kwa wote bila kujali hali yake ya ulipaji ada. 
Huduma zilizo chini ya Hazina hii zinapatikana BILA MALIPO katika 
vituo vya afya vya Level 2 na 3 kwa watu waliosajiliwa, isipokuwa 
kwa hali changamano, masharti magumu yatamhitaji mhusika kuwa 
amelipa ada. Manufaa yake yanajumuisha:

Huduma za dharura kwa Wakenya wote zitatolewa. Ili kuhakikisha 
kuwa familia hazifilisishwi na ugonjwa kama vile saratani, ugonjwa wa 
figo unaohitaji kusafishwa damu, na hali nyinginezo kama hizo, SHA 
pia itasimamia ECCIF.

Faida za ECCIF zinajumuisha:

Wasiokuwa 
wa kulazwa

Ushauri, vipimo vya maabara, dawa, ushauri na usaidizi wa 
kiakili, chanjo za KEPI, na huduma kwa wajawazito ikiwemo 
kujifungua.

Ambulensi Usafiri hadi hospitali iliyo karibu.

Vipimo vya 
maabara

Vipimo vya hali za kawaida na vipimo mahsusi kama vile 
kuchunguza saratani.

Dharura Bima hii itasimamia mshtuko wa moyo, shida ya kupumua, 
kiwewe kikubwa, mshtuko, kifafa, kuumwa na nyoka, au 
kuumwa na mbwa.

Macho Vipimo vya macho na matibabu yake, na kutolewa kwa 
miwani ya macho kwa watoto walio na umri usiozidi miaka 
18.

Magonjwa 
hatari

Kulazwa katika kitengo cha magonjwa hatari, kwenye 
sadaruki (ICU na HDU), katika hospitali za Level 4 hadi 
Level 6.

Mochari 
(Mortuary)

Huduma za mochari na uhifadhi wa mwili. Ufifishaji 
maumivu

Kuimarisha ubora wa maisha ya wagonjwa walio na 
magonjwa sugu au ya kutishia maisha.

Kulazwa Matibabu ya kulazwa katika hospitali ya Level 3. Haya 
yatajumuisha gharama za kulazwa, eksirei (X-ray) 
na uchunguzi wa ndani ya mwili (ultrasound), dawa, 
unyooshaji wa viungo, oksijeni, damu, na ufuatiliaji baada 
ya kuruhusiwa kuondoka.

Vifaa vya 
wenye 
mapungufu

Utoaji wa vifaa vya kusikia kwa watoto wasiozidi umri 
wa miaka 18, viti vya magurudumu, mikongojo, viatu vya 
miguu iliyopinda, fremu za kutembea, na viatu vya tiba.

Magonjwa 
sugu

Huduma hii inashughulikia kulazwa, tiba ya figo (dialysis), 
tiba baada ya kupandikizwa figo, udhibiti wa saratani, 
usaidizi wa afya ya akili kwa wagonjwa.

Manufaa ya Hazina ya Bima ya Afya ya Kijamii (SHIF)
Hazina ya Bima ya Afya ya Jamii itatekeleza majukumu sawa na yale ya NHIF, kwa kuunganisha rasilimali ili kufidia Wakenya wote chini 
ya Kifurushi cha Manufaa Muhimu cha SHA, kulingana na malengo ya Mpango wa Afya kwa Wote (UHC). Faida za SHIF zinajumuisha:

Wasiokuwa wa 
kulazwa

Huduma zilizoimarishwa za wagonjwa wasiokuwa wa kulazwa, zinazojumuisha uchunguzi wa maabara kwa 
ugonjwa wa kisukari, ugonjwa wa moyo, anemia ya selimundu, na pumu katika hospitali za Level 4 hadi 6, 
zitatolewa.

Wagonjwa wa 
kulazwa

Udhibiti wa ugonjwa unapokuwa umelazwa katika hospitali za Level 4 hadi 6. Hii itajumuisha gharama za kulazwa, 
x-ray na ultrasound, dawa, unyooshaji viungo, oksijeni, damu, na ufuatiliaji baada ya kuachiliwa hospitalini.

Kinamama 
Wajawazito 
(Maternal)

Inahusu hospitali za Level 2 hadi 6 kwa kujifungua kwa kawaida na kupasuliwa, wa usaidizi na wa mwisho; 
huduma ya baada ya kujifungua kwa mama na mtoto mchanga; gharama za upasuaji, matibabu na wodi ya 
kujifungua; vipimo vya maabara, bidhaa za damu na oksijeni; kudhibiti maambukizi, mshtuko/madhara ya 
kujifungua, hali zinazohusiana na kujifungua na upangaji uzazi.

Figo Inashughulikia matibabu yaliyoimarishwa, katika hosptali za Level 3 hadi 6, kuhusu magonjwa yanayohusiana na 
figo, vipimo vya maabara vya kawaida, uingizaji na utoaji wa kifaa cha kutoa mkojo (catheter), dawa, ushauri na 
ukaguzi, upandikizaji wa figo unaojumuisha huduma za kabla na baada ya upasuaji.

Upigaji picha za 
kimatibabu

Inashughulikia upigaji picha za MRI, CT Scans, Mammografia, Echo, EEGs, uchunguzi maalum wa ndani ya mwili 
(ultrasound), kukagua na kuripoti matokeo ya picha.

Upasuaji Hushughulikia huduma katika hospitali za Level 3 hadi 6 kwa wagonjwa wa kulazwa na huduma za kabla ya 
upasuaji; viwango vyote vya upasuaji vikijumuisha taratibu maalum kama vile vipandikizi vya viungo na vipandikizi 
bandia; huduma zinazohitajika zinazohusiana na utaratibu husika; vipimo vinavyohitajika, na huduma za baada ya 
upasuaji.

Tiba ya kansa/
saratani

Hushughulikia huduma katika hospitali za Level 3 hadi 6 kwa matibabu ya radiotherapy, chemotherapy na 
matibabu mengine, vifaa vya matumizi ya tiba, uchunguzi wa maabara, bidhaa za damu, taratibu za upasuaji, na 
zaidi.

Matibabu ya 
ng’ambo

Inashughulikia taratibu za matibabu na upasuaji ambazo hazipatikani nchini Kenya.

Dawa za ARVs, za malaria, TB, na vipimo andamani, pamoja na huduma za upangaji uzazi, na chanjo za KEPI zitakuwa zinatolewa katika hospitali 
ambazo zimeunganishwa na mfumo wa HIE.

Kwa maelezo zaidi, tafadhali tembelea Ofisi za SHA zilizo karibu nawe au piga simu 0800 720 601

Ili Kujiandikisha
Finya  *147#
Au tembelea

www.sha.go.ke


